Thông báo
Các bạn nhớ viết tiếng Việt có dấu, viết hoa đầu dòng khi lập topic cũng như viết bài và khai đầy đủ thông tin (tên, tuổi, lớp) nhé!
Các bạn nhớ viết tiếng Việt có dấu, viết hoa đầu dòng khi lập topic cũng như viết bài và khai đầy đủ thông tin (tên, tuổi, lớp) nhé!

Đăng trả lời 

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Kinh Nghiệm Học Để Thi Đại Học Môn Lý
08-26-2014, 09:56 PM
Rainbow Kinh Nghiệm Học Để Thi Đại Học Môn Lý
Sau khi ra trường, anh mới nhận ra mình yêu quý và từ hào về mái trường Mỹ Đức B thế nào. Và cũng thấy quý các anh chị, các bạn,các em học Mỹ Đức B nữa . Anh dự định sẽ viết đủ bộ kinh nghiệm học để thi ĐH Khối A . Lần này sẽ là viết về môn Lý. Đây là món quà gửi đến các em đang học lớp 12- những sĩ tử sẽ phải bước vào cuộc chiến vô cùng căng go và khóc liệt.

Chắc các em đều biết thì đề thi lý chủ yếu là kiến thức lớp 12, nên nếu lên lớp 12 bắt đầu học lý cùng không có gì muộn cả. Trước khóa bọn anh thì các năm thi ĐH môn Lý thường là môn dễ nhất và để gỡ điểm cho các môn khác. Nhưng những năm gần đây, đề Lý có xu hướng khó lên. Nhưng khó gì thì khó, chỉ cần các em thực sự giỏi thì bất chấp đề có thế nào, vẫn chiến tốt phải không Big GrinBig GrinBig Grin . Về phương pháp học môn Lý, phần bài tập : anh thường làm bài tập theo từng chương, sau đó tự tổng hợp những công thức mà mình đã chứng minh được. Nên ghi nhớ những công thức cuối cùng, để khi làm bài chỉ việc bấm máy sẽ ra kết quả. Còn làm thế nào để nhớ, thì chỉ có cách làm nhiều bài tập mà thôi Undecided . Làm bài tập, rút ra công thức giải nhanh cho minh, nhớ công thức đó, áp dụng vào giải các dạng bài khác. Trên lý thuyết chỉ có thế, nhưng để đạt tới mức độ nhuần nhuyễn thì các em nên chú ý làm nhiều bài tập và làm nhiều đề. Còn về câu hỏi lý thuyết Lý : nó không rộng như Hóa, chủ yếu là Lý 12 nhưng vẫn có nhiều câu khó dễ làm học sinh mất điểm. Để giỏi phần lý thuyết, các em cần đọc kỹ sách SK hiểu rõ bản chất hiện tượng vật lý đó. Nếu chỗ nào không hiểu thì hỏi thầy cô hoặc bạn bè, không nên học vẹt nhớ máy móc vì như thế sẽ dễ bị lừa trong các câu hỏi khó. Lý thuyết lý không nhiều nên chăm chỉ làm bài tập và làm đề là các em thuộc hết các dạng hỏi ngay. Phân tích một chút về đề thi ĐH, trước năm bọn anh thi, đề Lý rất dễ (năm 2007-2009). Chắc là bị chê dễ quá nên năm 2010, Bộ GD cho đề lý thật dị, tương đối khó nhai. Cho 1 số bài tập Cơ và Điện (2 phần này anh tự tin thế mà vẫn nhai phải đá Big GrinBig GrinBig Grin ) tương đối khó. Theo anh nghĩ,các đề lý những năm sau, nếu cho khó lên thì chủ yếu sẽ cho khó phần bài tập . Vì thế các em nên chú ý cày nhiều bài tập vào nhé, nhất là bài tập chương Cơ và chương Điện. Môn lý là môn dễ tăng trình độ trong thời gian ngắn, nhưng cũng rất nhanh quên, bởi vậy hãy thường xuyên học nó nha, chứ để lâu mới học là....đấy Sad

Trên đây là một ít kinh nghiệm học môn Lý của anh. Hi vọng nó sẽ giúp ích được cho các em. Những năm gần đây trường mình thi ĐH không được tốt cho lắm Sleepy . Anh mong rằng khóa 12 năm nay sẽ mang về vinh quang cho trường mình. Chúc các em thành công !
Tìm tất cả các bài viết của thành viên này
Trích dẫn bài này trong bài trả lời
Đăng trả lời 

Chuyển đến:

Những người đang xem chủ đề này:
2 khách

Trở lên đầuNội dung